1. Mô tả chi tiết sản phẩm
| Model | FSM100 |
| Năng suất làm đá | 100kg/ngày |
| Sản lượng thực tế | 100% |
| Tần số | 50Hz |
| Công nghệ | Sản xuất tiêu chuẩn ISO 9001:2015 |
| Điện áp, công suất | 220V – 850W |
| Thùng chứa | 61 Lít |
| Vỏ máy | Inox 201 |
| Kích thước | 600x600x950/50 (mm) |
| Kích thước đá | 3.8 x 3.8 x 2.2 – 3.8 x 7.6 x 2.2 |
| Gas lạnh | R404A/R290 |
| Phương thức làm mát | Làm mát bằng gió |
| Bảo hành | Bảo hành 18 tháng máy nén, 1 năm các linh kiện khác |
Lưu ý: Máy làm đá viên Fushimavina inox 304 giá 44.280.000 đ | |

Máy làm nước đá viên 100kg Fushimavina
2. Ưu điểm nổi bật của máy làm đá viên 100kg Fushimavina
2.1. Hiệu suất thực tế 100%
Đa số các dòng máy làm đá 100kg nhập khẩu hiện nay được kiểm định trong môi trường lý tưởng: Nhiệt độ nước 10°C và nhiệt độ môi trường 21°C. Vì vậy, khi về đến Việt Nam hiệu suất máy ngoại thường sụt giảm 30-40% khiến sản lượng đá thực tế chỉ đạt 60-65%.
Đối với dòng máy làm đá viên 100kg của Fushimavina, được thiết kế và lắp ráp tại Việt Nam với hệ thống dàn nóng, dàn lạnh dư công suất để thích nghi hoàn hảo với khí hậu nhiệt đới ở Việt Nam. Vì vậy, ngay cả khi nhiệt độ môi trường chạm ngưỡng 40°C, máy làm đá viên 100kg Fushimavina 100kg vẫn duy trì sản lượng ổn định từ 90% – 100% công suất (tức nghĩa là sản lượng đá thực tế là 100kg).
Các dòng máy cùng phân khúc trên thị trường hiện nay thường phải mất từ 20 – 25 phút/mẻ đá. Trong kinh doanh F&B, tốc độ làm đá như vậy sẽ ảnh hưởng đến rất lớn đến doanh thu. Nhờ sự kết hợp giữa máy nén Emerson (Mỹ), Danfoss (Đan Mạch) hay Mitsibishi siêu khỏe và dàn lạnh đồng nguyên chất có khả năng trao đổi nhiệt cực nhanh, chu kỳ làm đá được rút ngắn xuống chỉ còn 9 – 12 phút/mẻ. Tốc độ nhanh gấp đôi đồng nghĩa với việc thùng chứa luôn trong tình trạng đầy, không lo thiếu đá kể cả trong thời gian cao điểm.

Sản lượng của máy làm đá 80kg Fushimavina luôn đạt từ 80% đến 100%
2.2. Tiết kiệm tối đa chi phí
Không giống như các dòng máy cơ cũ luôn chạy hết công suất gây lãng phí, hệ thống điều khiển thông minh của Fushimavina tự động cảm biến nhiệt độ và điều chỉnh công suất linh hoạt giúp tiết kiệm 60-80% điện năng. Khi sử dụng máy làm đá mini 100kg Fushimavina, chi phí sử dụng điện năng và tiêu hao nước được thống kê như sau:
Sản phẩm | Lượng điện tiêu thụ (Kwh) | Giá 1 số điện trung bình | Số khối nước tiêu thụ (m3/ngày) | Giá nước (VNĐ) | Thành tiền |
Máy làm đá viên tinh khiết FSM100 | 0.75 | 2.000 | 0.1 | 20.000 | 38.000 |
So với chi phí mua đá ngoài:
Số lượng đá (kg) | Đơn giá | Thành tiền |
100 | 1,200 | 120,000 |
So với chi phí mua 85kg đá/ngày là 105.000đ thì chúng ta sẽ chỉ mất chi phí 36.960đ mà còn chủ động và sở hữu nguồn đá sạch sẽ, tinh khiết. Giá máy làm đá viên công nghiệp 100kg/ngày được khấu hao theo từng ngày, sẽ đến lúc bạn chỉ thu về lợi nhuận mà không phải bỏ thêm chi phí nào nữa. Bởi vậy việc đầu tư máy làm đá là đầu tư thông minh, dài hạn.

Máy tạo đá viên 100 cân giúp bạn tiết kiệm lên đến hơn 80% chi phí mua đá ngoài
2.3. Linh kiện nhập khẩu, bền bỉ
Fushimavina trang bị hệ thống linh kiện từ những thương hiệu hàng đầu thế giới như máy nén Emerson (Mỹ), Mitsubishi (Nhật Bản) hay van tiết lưu Danfoss (Đan Mạch). Ưu điểm này giúp chủ kinh doanh loại bỏ hoàn toàn các lỗi thường gặp trên máy giá rẻ như tình trạng tràn nước, kẹt van dẫn đến tình trạng không ra đá.
Toàn bộ thân vỏ và thùng chứa được làm từ Inox 304 dày dặn, chống va đập tốt và tuyệt đối không hoen gỉ trong môi trường nóng ẩm của khu bếp. Kết cấu này không chỉ kéo dài tuổi thọ máy trên 10 năm mà còn đảm bảo tiêu chuẩn vệ sinh an toàn thực phẩm khắt khe nhất.

Máy làm đá 100kg Fushimavina có thân, vỏ, thùng chứa đều được làm từ inox 304 cao cấp
Fushimavina tối ưu hóa trải nghiệm người dùng với bảng điều khiển thông minh nhưng cực kỳ tối giản. Mọi trạng thái hoạt động và cảnh báo lỗi đều được hiển thị rõ ràng trên màn hình LED, giúp bất kỳ nhân viên nào cũng có thể vận hành thành thạo chỉ sau vài phút hướng dẫn cơ bản.

Linh kiện được nhập khẩu toàn bộ
Tuy nhiên, điều làm nên sự khác biệt của sản phẩm máy làm đá viên 100kg Fushimavina chính là thương hiệu có nhà máy thiết kế và lắp ráp đầu tiên tại Việt Nam. Tất cả linh kiện thay thế luôn có sẵn kho, khách hàng không cần phải chờ đợi cả tháng để nhập khẩu linh kiện từ nước ngoài. Chúng tôi cam kết xử lý các sự cố kỹ thuật chỉ trong vòng 24 giờ, đảm bảo chuỗi kinh doanh của bạn luôn vận hành liên tục, không bị gián đoạn doanh thu vì lỗi thiết bị. Bên cạnh kho hàng rộng lớn, Fushimavina có 3 showroom tại 3 Miền, hàng trăm đại lý đại diện đơn vị có mặt ở mọi tỉnh thành phố nhằm hỗ trợ khách hàng một cách tối đa.

Kho hàng của Fushimavina rộng lớn trên 2500m2
2.4. Bảo trì trọn đời
Fushimavina mang lại sự an tâm tuyệt đối cho khách hàng khi sử dụng máy làm đá viên 100kg với chính sách bảo hành 18 tháng và bảo trì trọn đời mà rất ít thương hiệu nào tại Việt Nam có thể cam kết. Với lợi thế có nhà máy sản xuất trực tiếp tại Việt Nam, dù máy đã hết chế độ bảo hành, đội ngũ của Fushimavina vẫn luôn sẵn sàng tư vấn và hỗ trợ xử lý sự cố trong ngày, đảm bảo thiết bị luôn vận hành tốt nhất trong môi trường 40 độ C.
Chúng tôi tự tin đồng hành cùng thiết bị suốt vòng đời sử dụng, giúp bạn hạn chế gián đoạn kinh doanh và tối ưu hóa giá trị bán lại của máy trong tương lai.

Đội ngũ sản xuất cũng thường xuyên tham gia các buổi tập huấn nâng cao tay nghề
Để giúp khách hàng có cái nhìn thực tế và minh bạch nhất trước khi đầu tư, Fushimavina đã thực hiện bảng so sánh chi tiết giữa dòng máy làm đá 100kg của chúng tôi với các dòng máy nhập khẩu cùng phân khúc. Lưu ý, bảng so sánh dưới đây được phân tích khách quan dựa trên quá trình nghiên cứu thị trường của Fushimavina:
| Hạng mục | Máy làm đá 100kg Fushimavina | Máy làm đá 100kg khác |
| Xuất xứ | Việt Nam | Trung Quốc, thương hiệu khác |
| Sản lượng thực đạt | 80-100% ở nhiệt độ 32 độ C và nhiệt độ nước 25 độ C (Sản xuất phù hợp với khí hậu nóng ẩm ở Việt Nam) | 60-65% ở nhiệt độ 32 độ C và nhiệt độ nước 25 độ C (Sản xuất theo tiêu chuẩn nhiệt độ xứ lạnh) |
| Chất liệu | Inox 201/304 cao cấp đảm bảo VSATTP | Inox 201/Nhựa PVC không đảm bảo VSATTP |
| Máy nén | Secop, Emerson, Mitsubishi | Máy nén nội địa Trung Quốc, máy nén điều hoà ép âm để làm đá tuổi thọ thấp |
| Dàn lanh, dàn nóng | Dàn bằng đồng không han gỉ | Dàn bằng sắt hoặc nhôm dễ han gỉ, thủng dàn |
| Thời gian ra đá/mẻ | Từ 9 – 12 phút | Từ 20 – 30 phút |
| Hệ thống điều khiển | Inverter thông minh, tự động báo lỗi | Inverter thông minh, tự động báo lỗi |
| Size đá | 3.8 x 3.8 x 2.2 – 3.8 x 7.6 x 2.2 | 3.8 x 3.8 x 2.2 – 3.8 x 7.6 x 2.2 |
| Linh kiện | Luôn sẵn tại kho | Không sẵn, phải chờ đặt hàng về mất khoảng 30 – 90 ngày |
| Chất lượng đá | Đá già, tinh khiết, màu trong, không gợn bọt khí | Đá non, khi hoà tan với nước sẽ tạo bọt trắng hoặc tạo cặn dưới đáy |
| Bảo hành | 18 tháng | 12 tháng |
| Giá bán | 36.000.000đ (Chưa kèm VAT) | 30.000.000đ |
| Giá bán theo sản lượng thực tế 100kg | 45.000.000đ | 50.000.000đ |
3. Cách sử dụng máy làm nước đá 100kg Fushimavina
Bước 1: Kiểm tra trước khi khởi động
Để máy hoạt động bền bỉ và đạt hiệu suất cao nhất, quý khách cần lưu ý:
- Nguồn nước: Đảm bảo van cấp nước đã mở, áp lực nước ổn định và hệ thống lọc hoạt động tốt.
- Nguồn điện: Kiểm tra thiết bị bảo vệ (Aptomat, cầu chì); đảm bảo điện áp đúng định mức.
- Kỹ thuật: Đảm bảo Motor và bơm nước quay đúng chiều theo hướng dẫn để tối ưu hóa khả năng làm lạnh.
Bước 2: Quy trình khởi động
- Bật Aptomat tổng cấp điện cho thiết bị
- Nhấn nút ON/OFF trên bảng điều khiển.Hệ thống sẽ tự động kiểm tra và khởi động trong khoảng 2–3 phút, sau đó máy tự động bước vào chu trình làm đá khép kín mà không cần bất kỳ thao tác thủ công nào khác.
Bước 3: Giải thích bảng điều khiển & Hệ thống hiển thị
| Nút bấm | Chức năng |
| POWER | Đèn xanh sáng báo hiệu nguồn điện đã sẵn sàng. |
| ICING | Đèn báo hiệu máy đang trong quá trình làm đá |
| STERILIZE | Đèn báo máy đang trong quá trình tự vệ sinh máy |
| ERROR | Đèn báo máy bị lỗi, cần kiểm tra bảng báo lỗi và tiến hành xử lý |
| DEICE | Đèn báo quá trình xả đá mỗi khi máy làm xong một mẻ |
| ON/OFF | Nút bấm công tắc bật tắt nguồn cấp điện cho máy |
| Deice By Hand | Xả đá ngay – dù cho máy chưa hoàn thành xong một chu trình làm đá |
| Phím mũi tên lên hoặc xuống | Cài đặt thời gian làm một mẻ đá |
| DISPLAY WINDOW | Màn hình hiển thị mã lỗi và thời gian cài đặt của một mẻ đá |

Bảng mạch điều khiển inverter thông minh, tự động 100%
Bước 4: Cài đặt thời gian làm đá
- Chu kỳ làm đá tiêu chuẩn của máy Fushimavina 100kg dao động từ 9 đến 12 phút/mẻ.
- Quý khách nhấn phím mũi tên lên/xuống để điều chỉnh thời gian theo nhu cầu (đá mỏng hoặc dày).
- Thông số sẽ hiển thị trực tiếp trên màn hình DISPLAY WINDOW. Sau khi cài đặt, máy sẽ ghi nhớ và vận hành liên tục theo thời gian này.
4. Máy làm đá 100kg Fushimavina phù hợp với mô hình kinh doanh nào?
Dưới đây là những mô hình kinh doanh phù hợp nhất với máy làm đá viên 100kg Fushimavina, được tính toán dựa trên mức tiêu thụ đá thực tế tại thị trường Việt Nam:
- Máy làm đá cho quán cafe, tiệm trà sữa
- Nhà hàng, khách sạn, khu resort
- Căng tin, các bếp ăn tập thể
- Xưởng sản xuất và kinh doanh đá viên sạch…
- Các loại nước bán mùa hè..

Bên cạnh máy làm đá 100kg/ngày trở lên, Fushimavina cũng cung cấp đầy đủ model máy kể cả máy làm đá gia đình cho sản lượng đá khoảng 24kg – 65kg đá/ngày, khách hàng có thể tham khảo thêm. Máy làm đá sạch được xem là một công cụ hữu ích giúp chủ đầu tư giữ chân khách hàng bởi vấn nạn đá bẩn đã đang gây ra những hậu quả nghiêm trọng cho sức khỏe người tiêu dùng.
Trên đây là những thông tin chi tiết về máy làm đá viên 100kg Fushimavina mong rằng hữu ích đối với bạn. Nếu có bất kỳ câu hỏi hay thắc mắc nào về những thiết bị lạnh công nghiệp mà Fushimavina cung cấp, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số hotline để được giải đáp nhanh nhất!











